Jumatano, 7 Oktoba 2026 +255 765 900 977 [email protected] Dodoma, Tanzania Ingia
VIDEO

Watafiti wa migomba kubadilishana uzoefu Tanzania

Mratibu wa Zao la Migomba, ambaye pia ni Meneja wa Utafiti wa Mazao na Utunzaji wa Mazao baada ya Mavuno kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), amesema mtandao huo ulianza shughuli zake mwaka 2024 kwa lengo la kuimarisha utafiti na upatikanaji wa mbegu bora za migomba zinazoweza kuendana na mazingira mbalimbali.

Watafiti wa migomba kubadilishana uzoefu Tanzania

BUKOBA: Wataalamu na watafiti wa zao la migomba kutoka nchi tisa barani Afrika wamefanya ziara nchini Tanzania kwa lengo la kubadilishana uzoefu na kuimarisha ushirikiano katika utafiti na uzalishaji wa zao la ndizi.

Ziara hiyo imefanyika katika mikoa ya Arusha na Kagera, ambapo wataalamu hao wametembelea mashamba ya wakulima na kujionea namna wanavyotumia aina mpya za migomba iliyofanyiwa utafiti, ikiwemo Fia na Taribani 1-14, ambazo zimeonesha uwezo wa kukabiliana na changamoto mbalimbali, zikiwemo magonjwa, wadudu na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Wataalamu hao ni sehemu ya Mtandao wa Utafiti wa Zao la Migomba (BBN), unaowakutanisha watafiti kutoka Tanzania, Comoro, Nigeria, Rwanda, Burundi, Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya na Ghana.

Mratibu wa Zao la Migomba, ambaye pia ni Meneja wa Utafiti wa Mazao na Utunzaji wa Mazao baada ya Mavuno kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), amesema mtandao huo ulianza shughuli zake mwaka 2024 kwa lengo la kuimarisha utafiti na upatikanaji wa mbegu bora za migomba zinazoweza kuendana na mazingira mbalimbali.

Amesema ushirikiano huo pia unalenga kusaidia wakulima kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi na changamoto nyingine zinazopunguza uzalishaji wa zao la ndizi.

Katika ziara hiyo, wataalamu hao walifanya vikao vya pamoja, kubadilishana uzoefu na kujadili namna ya kuendeleza tafiti zinazolenga kupata aina za migomba zenye tija zaidi kwa wakulima na wazalishaji wa ndizi barani Afrika.

“Tumekuja pamoja kujadili namna ya kuimarisha utafiti wa migomba, lakini pia kuona kwa vitendo namna wakulima walivyopokea aina za migomba zinazofanyiwa utafiti. Mfano Fia imefanya vizuri, lakini pia Taribani 1-14, jamii ya matoke kwa Tanzania na Uganda, nazo zimeleta matokeo chanya,” alisema Shimwela.

Alisema kupitia tafiti zinazofanywa na taasisi za utafiti wa kilimo barani Afrika, ikiwemo TARI, jitihada zinaendelea za kupata na kusambaza aina za migomba zinazoweza kutoa uzalishaji unaoendana na mazingira ya mkulima pamoja na changamoto zinazolikabili zao hilo.

“Kilimo hiki nimekirithisha pia kwa watoto wangu ambao sasa wana mashamba yao. Pia nimefungua tawi la mauzo katika Mkoa wa Tabora na nimeboresha kipato changu mara dufu kutokana na mauzo ya ndizi,” alisema.

Kwa upande wao, wajumbe kutoka nchi nyingine, akiwemo Dorcas Ibitoye kutoka Nigeria, Jean Prosper kutoka Comoro na Michael Batee kutoka Uganda, walisema ziara hiyo imewakutanisha watafiti kutoka nchi tisa zinazozalisha ndizi barani Afrika.

Walisema jambo kubwa lililojadiliwa ni namna ya kuhakikisha matokeo ya tafiti yanaondoka maabara na kuwafikia moja kwa moja wakulima, ili aina mpya za migomba ziendane na mazingira halisi ya uzalishaji.

Walisema ushirikiano huo unalenga kuongeza uzalishaji, kuimarisha kipato cha wakulima na kuhakikisha tafiti za migomba zinazofanywa barani Afrika zinatoa suluhisho kwa changamoto zinazowakabili wazalishaji wa zao hilo.